San Diego, CA, Yuli 30, 2019 - Ocean Connectors, wani aikin da aka ba da kuɗin kuɗi na Gidauniyar Ocean, yana aiki tun 2007 don haɗa dubban yara a cikin al'ummomin San Diego County da kuma sassan Mexico don ƙarfafa ilimin muhalli da kiyaye ruwa. Yawancin al'ummomin da ke fama da matsalar tattalin arziki ba su da damar shiga wuraren shakatawa, amintaccen nishaɗin waje, da kuma buɗaɗɗen sarari, galibi yana haifar da rashin fahimtar muhalli da fahimtar muhalli. Wannan ya haifar da ƙirƙirar Masu Haɗin Tekun, tare da hangen nesa don haɗa matasa don kiyayewa ta hanyar amfani da rayuwar ruwa ta ƙaura don zaburar da al'ummomin da ba a kula da su ba da ke zaune a cikin al'ummomin gabar tekun Pacific. 

Nazarin Tsuntsaye da Matsayi (80).JPG

A cikin haɗin gwiwa na musamman tsakanin Ocean Connectors da Ma'aikatar Kifi da Kula da Namun daji ta Amurka, Ƙungiyoyin gida sun mayar da hankali kan hanyoyin da za a shigar da matasan birane a cikin nau'o'in tafiye-tafiye na ruwa da tarurrukan ilmantarwa. Sabis na Kifi da namun daji na Amurka, ta hanyar sa Shirin Kare Namun Daji na Birane, ya yi imani da "hanyar da ke ba ƙungiyoyin gida, birane, da garuruwa a duk faɗin ƙasar don neman sabbin hanyoyin magance namun daji na al'umma."

Daliban masu sauraron wannan aikin sun ƙunshi 85% ɗaliban Latino. Kashi 15% na Latinos sama da shekaru 25 ne ke riƙe digiri na shekaru huɗu a Amurka, kuma ƙasa da 10% na Digiri na Bachelor a kimiyya da injiniya ana ba wa ɗaliban Latino. Al'ummar Birni na Ƙasa, inda masu haɗin teku ke da tushe, suna cikin saman 10% na lambobin zip a duk faɗin jihar don haɗakar tasirin gurɓatawa da raunin jama'a. Ana iya danganta waɗannan damuwar da ƙarancin ilimin muhalli na tarihi da samun damar wuraren shakatawa da sararin samaniya a cikin Babban Birni na Ƙasa. Ta hanyar wannan shirin, Ocean Connectors za su samar da ilimin muhalli wanda aka tsara don cimma dorewa, tasiri na dogon lokaci ga yara da iyalai masu karamin karfi, taimaka musu su shiga, yin hulɗa tare, da fahimtar yanayin yanayin su. 

Nazarin Tsuntsaye da Matsayi (64).JPG

Shirin ya sami ra'ayi mai kyau daga mahalarta, kamar yadda daya daga cikin malaman gida ya ce, "Wannan shiri ne mai ban mamaki. Ma’aikatan makarantarmu sun gamsu sosai da yadda aka shirya taron fidda-gwani da kuma abubuwan da aka gabatar. Tabbas muna fatan yin aiki tare da shirin a shekara mai zuwa!"

Ana ba da gabatarwar ajin masu haɗin teku sau biyu a kowace shekara ta makaranta. A lokacin ziyarar aji, Ocean Connectors suna gudanar da "musanyar ilimi" wanda ya ƙunshi sadarwar kimiyyar harsuna biyu tsakanin ɗalibai a cikin Ƙasar Ƙasa da yara da ke zaune a ƙarshen Fasinja na Pacific. Wannan dabarar koyo ta nesa tana haifar da tattaunawa tsakanin takwarorinsu da ke haɓaka aikin kula da namun daji masu ƙaura.

A cewar Babban Darakta na Ocean Connectors, Frances Kinney, "Haɗin gwiwarmu da sabis na Kifi da namun daji na Amurka ya taimaka wajen taimakawa masu haɗin teku don haɓaka, ƙara sabbin mambobi a cikin ƙungiyarmu, kuma a ƙarshe don ilmantar da ƙarin ƴan makaranta na cikin gida ta hanyar amfani da Matsugunan Birane a matsayin aji na waje don koyarwa game da kimiyyar muhalli da kiyayewa. Ma'aikatan Kifin Kifi da Namun daji na Amurka suna zama abin koyi waɗanda ke ba wa ɗalibai damar kai tsaye ga hanyoyin sana'a na waje."

Nazarin Tsuntsaye da Matsayi (18).JPG

Bayan gabatarwar ajujuwa, ɗalibai kusan 750 na aji shida suna gudanar da gyare-gyaren matsuguni sama da kadada biyu a Gudun Gudun namun daji na San Diego Bay, gami da kawar da zuriyar dabbobi, share murfin tsire-tsire, da sanya tsire-tsire na asali. Ya zuwa yau, ɗaliban sun shuka tsire-tsire sama da 5,000 a wannan yanki. Har ila yau, suna ziyartar tashoshin ilimi daban-daban don amfani da na'urori masu auna firikwensin gani da ido don aiwatar da fasahar kimiyya ta zahiri a aikace. 

Shirin Kifi da Sabis na Namun daji na Amurka yana mai da hankali kan gadon kiyayewa ta hanyar tura wani sabon salo na al'umma don ƙarin fahimtar yadda al'ummomin yankin ke fama da abin da za su iya yi game da shi. Shirin ya mayar da hankali ne a ciki da kuma kusa da biranen da kashi 80% na Amurkawa ke zaune da aiki. 

Yin aiki tare da abokan hulɗa kamar Ocean Connectors, suna iya ba da dama ga al'ummomin da ke kewaye da Gudun Gudun namun daji na Ƙasa.

Jami’in kula da ‘yan gudun hijira na Kifi da namun daji na Amurka, Chantel Jimenez, ya yi tsokaci kan ma’anar cikin gida na shirin, yana mai cewa, “Abokan hadin gwiwarmu suna ba da haske da samun dama ga al’ummomi, unguwanni, makarantu da iyalai da za a yi maraba da su zuwa Tsarin Gudun Hijirar namun daji. Ocean Connectors yana buɗe ƙofofi ga ɗalibai a cikin National City don haɗawa da yanayi kuma a ƙarfafa su su zama masu kula da ƙasar nan gaba. "

Nazarin Tsuntsaye da Matsayi (207).JPG

A bara, Ocean Connectors sun ba da gabatarwar azuzuwa 238 don jimlar ɗalibai 4,677, kuma sun gudanar da tafiye-tafiye 90 a duk faɗin Amurka da Mexico don mahalarta sama da 2,000. Duk waɗannan sun kasance mafi girman tarihi ga masu haɗin teku, waɗanda ke neman haɓaka kan wannan ƙarfin a wannan shekara. 
 
Ta hanyar wannan haɗin gwiwar, Ocean Connectors suna amfani da tsarin ilimi na shekaru da yawa don gina tushen fahimtar muhalli, kuma yana ba da damar ƙwarewar ma'aikatan Kifi da namun daji na Amurka don koya wa ɗalibai game da tsire-tsire da namun daji, kula da muhalli, da muhallin San Diego Bay. Manhajojin Haɗin Tekun teku sun yi daidai da ƙa'idodin Gudun Gudun Namun daji na Birane na Kyau, Babban Mahimmanci, Ka'idodin Karatun Teku, da Matsayin Kimiyya na ƙarni na gaba. 

Hoto Credit: Anna Mar