Daga Mark J. Spalding, Shugaba

Mun san cewa muna son inganta dangantakar mutane da teku. Muna so mu jagoranci hanya zuwa duniyar da muke daraja dogara ga teku kuma muna nuna darajar a duk hanyoyin da muke hulɗa da teku - zama tare da ita, tafiya a kanta, motsa kayanmu, da kama abinci a inda muke. bukatar shi. Dole ne mu koyi mutunta bukatunta kuma mu rasa tatsuniyar da aka daɗe ana yi na cewa teku tana da faɗi da yawa don ɗan adam ya yi tasiri a tsarinta a duniya.

Bankin Duniya kwanan nan ya fitar da wani rahoto mai shafuka 238, "Hankali, Al'umma, da Halayyan", wanda shine cikakkiyar hadaddiyar nazarin dubban bincike daga kasashe sama da 80, suna kallon rawar da ke tattare da tunani da zamantakewa wajen yanke shawara da canjin hali. Wannan sabon rahoton Bankin Duniya ya tabbatar da cewa mutane suna yin tunani ta atomatik, suna tunanin zamantakewa, kuma suna tunanin yin amfani da tsarin tunani (tsarin ilimin da ya gabata, dabi'u, da gogewa ta hanyar da suke kallon kowane yanke shawara). Waɗannan an haɗa su, ana yin gini bisa juna; ba silo ba. Muna buƙatar magance su duka lokaci guda.

sigari1.jpg

Idan muka kalli kiyayewar teku da kula da teku, akwai halaye na yau da kullun da muke so mu ga mutane suna ɗauka don taimaka mana su kai mu inda muke son zuwa. Akwai manufofin da muka yi imanin za su taimaki mutane da teku idan an karbe su. Wannan rahoto yana ba da wasu abubuwa masu ban sha'awa game da yadda mutane suke tunani da aiki waɗanda za su iya sanar da duk ayyukanmu-yawancin wannan rahoton ya tabbatar da cewa mun kasance muna aiki, har zuwa wani lokaci, akan hasashe marasa kuskure da zato mara kyau. Ina raba wadannan karin bayanai. Don ƙarin bayani, ga a mahada zuwa takaitaccen bayani mai shafuka 23 da kuma rahoton da kansa.

Na farko, game da yadda muke tunani ne. Akwai nau'ikan tunani guda biyu "mai sauri, atomatik, mara ƙarfi, da haɗin gwiwa" tare da "hankali, shawara, ƙoƙari, serial, da tunani." Galibin mutane ba masu tunani ne ta atomatik ba (ko da yake suna tunanin da gangan suke). Zaɓuɓɓukanmu sun dogara ne akan abin da ke zuwa hankali ba tare da wahala ba (ko hannun hannu lokacin da ya zo jakar dankalin turawa). Don haka, dole ne mu “tsara manufofin da ke sauƙaƙa da sauƙi ga ɗaiɗaikun mutane don zaɓar ɗabi'un da suka dace da sakamakon da ake so da mafi kyawun buri."

Na biyu, shine yadda muke aiki a matsayin ɓangare na al'ummar ɗan adam. Mutane da yawa dabbobi ne na zamantakewa waɗanda abubuwan da ake so na zamantakewa, cibiyoyin sadarwar jama'a, abubuwan zamantakewa, da ƙa'idodin zamantakewa ke tasiri. Wato yawancin mutane sun damu da abin da na kusa da su suke yi da yadda suka dace da ƙungiyoyinsu. Don haka, suna kwaikwayon halin wasu kusan kai tsaye.

Abin takaici, kamar yadda muka koya daga rahoton, "Masu tsara manufofi sau da yawa suna raina sashin zamantakewa a cikin canjin hali." Misali, ka'idar tattalin arziki ta al'ada ta riki cewa mutane koyaushe suna yanke hukunci bisa hankali da kuma mafi kyawun bukatun kansu (wanda zai haifar da la'akari na ɗan gajeren lokaci da na dogon lokaci). Wannan rahoto ya tabbatar da cewa wannan ka'idar karya ce, wanda watakila ba zai ba ku mamaki ba. A haƙiƙa, yana tabbatar da yuwuwar gazawar manufofi dangane da wannan imani cewa yanke shawara mai ma'ana ta ɗaiɗaikun mutum koyaushe zai yi nasara.

Don haka, alal misali, “ƙarfafawar tattalin arziƙi ba lallai ba ne mafi kyau ko kuma hanya ɗaya tilo ta ƙarfafa mutane. Ƙaddamar da matsayi da sanin jama'a yana nufin cewa a cikin yanayi da yawa, ana iya amfani da abubuwan ƙarfafawa tare ko ma maimakon ƙarfafa tattalin arziki don haifar da halayen da ake so." A bayyane yake, duk wata manufar da muka yi ko burin da muke son cimmawa, dole ne mu shiga cikin dabi'un da aka saba da su kuma mu cika hangen nesa daya idan muna son yin nasara.

A gaskiya ma, mutane da yawa suna da fifikon zamantakewa don altruism, adalci da juna kuma suna da ruhun haɗin gwiwa. Ka'idojin zamantakewa sun shafe mu sosai, kuma muyi aiki daidai. Kamar yadda rahoton ya nuna, "Muna so mu cika burin wasu daga gare mu."

Mun san cewa "muna aiki a matsayin membobin kungiyoyi, don mafi kyau da kuma mafi muni." Ta yaya za mu “taɓa ra’ayin jama’a don cuɗanya da kuma nuna hali a matsayin memba na ƙungiyoyi don samar da sauyi na zamantakewa” don neman juyar da yanayin lalata muhallin teku a duniya?

A cewar rahoton, mutane ba sa yanke shawara ta hanyar zana ra'ayoyin da suka ƙirƙira da kansu, amma bisa tsarin tunani da ke tattare a cikin kwakwalen, waɗanda galibin alaƙar tattalin arziki, alaƙar addini, da kuma ƙungiyoyin jama'a ke tsara su. Fuskantar lissafin da ake buƙata, mutane suna fassara sabbin bayanai ta hanyar da ta dace da amincewarsu da ra'ayoyinsu na farko.

Al'ummar kiyayewa sun daɗe suna imani cewa idan kawai muka ba da gaskiya game da barazanar lafiyar teku ko raguwar nau'ikan halittu, to a zahiri mutane za su canza halayensu saboda suna son teku kuma shine abin da ya dace a yi. Duk da haka, binciken ya bayyana a sarari cewa ba kawai yadda mutane ke amsa ainihin abin da ya faru ba. Maimakon haka, abin da muke bukata shine shiga tsakani don canza tsarin tunani, don haka, imani game da abin da zai yiwu a nan gaba.

Kalubalen mu shi ne, yanayin ɗan adam yana mai da hankali kan halin yanzu, ba na gaba ba. Hakazalika, muna son fifita ƙa'idodi bisa tsarin tunanin al'ummominmu. Ƙauyen mu na musamman na iya haifar da tabbatar da son zuciya, wanda shine halin ɗaiɗaikun mutane don fassarawa da tace bayanai ta hanyar da ta goyi bayan tunaninsu ko hasashensu. Mutane da yawa suna yin watsi da ko rashin fahimtar bayanan da aka gabatar a cikin yuwuwar, gami da hasashen yanayin ruwan sama na yanayi da sauran masu canjin yanayi. Ba wai kawai ba, har ma muna kan guje wa aiki ta fuskar abin da ba a sani ba. Duk waɗannan dabi'un ɗan'adam na halitta sun sa ya zama da wahala a kammala yarjejeniyar yanki, biyu, da na ƙasa da ƙasa waɗanda aka ƙera don hasashen canji na gaba.

To me za mu iya yi? Batar da mutane a kai tare da bayanai da kuma hasashen inda tekun zai kasance a cikin 2100, da abin da iliminsa zai kasance a cikin 2050 da kuma irin nau'ikan da za su shuɗe ba zai haifar da aiki ba. Dole ne mu raba wannan ilimin tabbas, amma ba za mu iya tsammanin wannan ilimin shi kaɗai zai canza halayen mutane ba. Hakanan, dole ne mu haɗa kai da al'ummar jama'a.

Mun yarda cewa ayyukan ɗan adam suna yin illa ga dukan teku da rayuwar da ke cikinsa. Duk da haka, har yanzu ba mu sami fahimtar gama gari da ke tunatar da mu kowane ɗayanmu yana taka rawa a lafiyarsa ba. Misali mai sauƙi na iya zama mai shan sigari na bakin rairayin bakin teku wanda ke toshe sigari a cikin yashi (kuma ya bar ta a can) yana yin haka tare da kwakwalwar atomatik. Ana buƙatar zubar da shi kuma yashi a ƙasan kujera ya dace da aminci. Lokacin da aka kalubalanci mai shan taba, zai iya cewa, "Butsi ɗaya ne kawai, wane lahani zai iya yi?" Amma ba gindi ɗaya ba ne kamar yadda dukanmu muka sani: Ana jefa biliyoyin tudun sigari a hankali a cikin masu shuka, a wanke su cikin magudanar ruwa, kuma a bar su a bakin rairayin bakin tekunmu.

sigari2.jpg

To daga ina canjin ya fito? Za mu iya bayar da gaskiyar:
• Tushen Sigari shine mafi yawan sharar da ake zubarwa a duniya ( tiriliyan 4.5 a kowace shekara)
• Gudun taba sigari sune mafi yawan sharar da ake samu a bakin rairayin bakin teku, kuma tudun sigari BABU lalacewa.
• Tushen taba sigari na jefa sinadarai masu guba masu guba ga mutane, zuwa namun daji kuma suna iya gurɓata tushen ruwa. *

To me za mu iya yi? Abin da muka koya daga wannan rahoto na Bankin Duniya shi ne dole mu yi a sauƙaƙe zubarwa na sigari (kamar tokar aljihun Surfrider da aka gani a hannun dama), ƙirƙira alamu don tunatar da masu shan taba su yi abin da ya dace, sanya shi wani abu da kowa ya ga wasu suna yin haka suna ba da haɗin kai, kuma mu kasance cikin shiri don ɗaukar buta ko da ba mu yi ba. t taba. A ƙarshe, dole ne mu gano yadda za a haɗa aikin da ya dace a cikin ƙirar tunani, don haka aikin atomatik shine wanda yake da kyau ga teku. Kuma wannan shine misali ɗaya kawai na halayen da muke buƙatar canzawa don inganta dangantakar ɗan adam da teku a kowane mataki.

Dole ne mu shiga cikin mafi kyawun haɗin kanmu don nemo mafi kyawun tsarin tunani na gaba wanda ke taimaka mana tabbatar da ayyukanmu sun dace da ƙimarmu kuma ƙimarmu suna ba da fifiko ga teku.


*Hukumar Conservancy ta Ocean ta kiyasta adadin nicotine da tacewa guda 200 ta kama ya isa ya kashe mutum. Guda ɗaya kawai yana da ikon gurɓata lita 500 na ruwa, wanda ke sa ba za a iya cinye shi ba. Kuma kar ku manta cewa dabbobi sukan ci su!

Mabuɗin hoto na Shannon Holman