a na bude blog na 2021, Na shimfida jerin ayyuka don kiyaye teku a cikin 2021. Wannan jerin ya fara tare da haɗa kowa da kowa daidai. A gaskiya, shi ne burin dukan aikinmu a kowane lokaci kuma shine abin da aka fi mayar da hankali ga shafina na farko na shekara. Abu na biyu da za a yi ya mayar da hankali kan ra'ayin cewa "Kimiyyar ruwa gaskiya ce." Wannan shi ne bulogi na kimiyyar ruwa na biyu, wanda a cikinsa muke mai da hankali kan haɓaka ƙarfin haɗin gwiwa.

Kamar yadda na lura a kashi na 1 na wannan blog, Kimiyyar ruwa wani bangare ne na gaske na aikinmu a The Ocean Foundation. Teku ya mamaye fiye da kashi 71% na duniyarmu, kuma ba lallai ne ku yi nisa sosai don gano adadin da ba mu bincika ba, ba mu fahimta ba, kuma muna buƙatar sanin don inganta dangantakar ɗan adam da ta duniyarmu. tsarin tallafi na rayuwa. Akwai matakai masu sauƙi waɗanda ba sa buƙatar ƙarin bayani - tsammanin sakamakon duk ayyukanmu ɗaya ne daga cikinsu kuma dakatar da sanannen cutarwa wani ne. A lokaci guda kuma, akwai buƙatar ɗaukar mataki don iyakance cutarwa da haɓaka mai kyau, aikin da dole ne a sami goyan bayan babban ƙarfin gudanar da kimiyya a duk faɗin duniya.

The Ƙaddamar da Acidification na Ƙasashen Duniya an kafa shi ne don baiwa masana kimiyya a ƙasashen da ke bakin teku da tsibirin damar sanya ido kan sauye-sauyen sinadarai na ƙasarsu tare da sanar da manufofi don rage illolin da ke tattare da mafi yawan ruwan acid. Shirin ya haɗa da horarwa a cikin sa ido kan ilimin kimiyyar teku ga matasa masana kimiyya da ilimi ga masu tsara manufofi game da sinadarai na teku da kuma yadda canjin sinadarai na teku zai iya shafar al'ummominsu. Shirin ya kuma yi ƙoƙarin samar da kayan aikin da ake buƙata don tattarawa da kuma nazarin samfuran ruwa ga waɗanda suke buƙata. Ƙirƙirar sabbin kayan aikin sa ido kan sinadarai masu sauƙi na teku za a iya daidaita su cikin sauri, gyara su, da amfani da su ba tare da la’akari da kwanciyar hankalin wutar lantarki ko hanyar intanet ba. Yayin da za a iya kuma ya kamata a raba bayanan a duniya ta hanyar Global Ocean Acidification Observing Network (GOA-ON), muna son tabbatar da cewa an tattara bayanan cikin sauƙi kuma a yi amfani da su cikin sauƙi a ƙasar asali. Kyakkyawan manufofi don magance matsalolin acidification na bakin teku dole ne su fara da kyakkyawar kimiyya.

Don ci gaba da burin haɓaka ƙarfin kimiyyar ruwa a duk faɗin duniya, Gidauniyar Ocean Foundation ta ƙaddamar da haɗin gwiwa EquiSea: Asusun Kimiyyar Tekun Ga Duk. EquiSea wani dandali ne wanda aka tsara shi ta hanyar tattaunawa ta tushen yarjejeniya tare da masana kimiyya sama da 200 daga ko'ina cikin duniya. EquiSea yana da niyyar inganta daidaito a cikin kimiyyar teku ta hanyar kafa asusun ba da agaji don ba da tallafin kuɗi kai tsaye ga ayyuka, daidaita ayyukan haɓaka iya aiki, haɓaka haɗin gwiwa da haɗin gwiwar kuɗaɗen kimiyyar teku tsakanin ilimi, gwamnati, kungiyoyi masu zaman kansu, da masu zaman kansu, da kuma tallafawa ayyukan. haɓaka fasahar kimiyyar teku mai sauƙi da sauƙi don kiyayewa. Yana daga cikin babban aiki kuma mafi mahimmancin aiki na farko: Haɗa kowa da kowa daidai gwargwado.

Muna matukar farin ciki game da yuwuwar EquiSeas don haɓaka ƙarfin kimiyyar ruwa a inda babu isasshen, ƙara fahimtar tekun duniya da rayuwar da ke ciki, da kuma sa kimiyyar ruwa ta zama ainihin ko'ina. 

Ajandar Majalisar Dinkin Duniya 2030 ta bukaci dukkan kasashe su zama masu kula da duniyarmu da jama'armu da kuma gano jerin Manufofin Ci gaba mai dorewa (SDGs) don zama ma'auni don cika wannan ajandar. SDG 14 an sadaukar da shi ga tekun mu na duniya wanda duk rayuwa a duniya ta dogara da shi. An ƙaddamar da kwanan nan Shekaru Goma na Majalisar Dinkin Duniya na Kimiyyar Teku don Masu Cigaba Mai Dorewat (Shekarun Goma) yana wakiltar alƙawarin tabbatar da cewa ƙasashe sun saka hannun jari a cikin kimiyyar da muke buƙatar yanke shawara mai zurfi don cika SDG 14.  

A wannan lokaci, ƙarfin kimiyyar teku yana rarraba ba daidai ba a cikin raƙuman ruwa, kuma yana da iyaka musamman a yankunan bakin teku a cikin ƙananan ƙasashe masu tasowa. Samun ci gaban tattalin arzikin shuɗi mai dorewa yana buƙatar rarraba daidaitaccen ƙarfin kimiyyar teku da ƙoƙarin haɗin gwiwa daga ma'auni na masu yin taron kasa da kasa zuwa gwamnatocin ƙasa zuwa ɗaiɗaikun cibiyoyi da ƙungiyoyin sa-kai. Rukunin Tsare-tsaren Zartarwa na Shekaru Goma sun ƙirƙiri ƙaƙƙarfan tsarin haɗa kai ta hanyar ingantaccen tsarin sa hannun masu ruwa da tsaki.

Domin yin aiki da wannan tsarin, ana buƙatar haɗa ƙungiyoyi da yawa, kuma ana buƙatar tattara kudade masu yawa. The Hukumar Inter-Government Oceanographic da Ƙungiyoyin Ƙungiyoyin Shekaru Goma suna taka muhimmiyar rawa wajen shiga gwamnatoci da manyan hukumomi, da kuma tsara manufofin kimiyya da na shirye-shirye na shekaru goma.

Akwai tazara, duk da haka, wajen ba da tallafi kai tsaye ga ƙungiyoyin ƙasa a ƙananan yankuna - yankunan da faɗaɗa ƙarfin kimiyyar teku ke da mahimmanci don samun ci gaban tattalin arziki mai shuɗi mai dorewa. Cibiyoyi da yawa a cikin irin waɗannan yankuna ba su da abubuwan more rayuwa don shiga kai tsaye cikin ayyukan Majalisar Dinkin Duniya na yau da kullun don haka ƙila ba za su iya samun damar samun tallafin da ake bi ta hanyar IOC ko wasu hukumomi kai tsaye ba. Za a buƙaci sassauƙaƙa, tallafi mai sauri domin waɗannan nau'ikan cibiyoyi su goyi bayan Shekaru Goma, kuma Shekarun ba za su yi nasara ba idan irin waɗannan ƙungiyoyin ba su da hannu. A matsayin wani ɓangare na aikinmu da ke ci gaba, Gidauniyar Ocean Foundation za ta tallafa wa ƙoƙarce-ƙoƙarce don cike waɗannan gibin kuɗi, don haɓaka saka hannun jari da aka yi niyya, da tallafawa ilimin kimiyya wanda ya haɗa da haɗin gwiwa a cikin ƙira da amfani.