Mark J. Spalding, Shugaban Gidauniyar Ocean Foundation

A watan da ya gabata na je birnin Kiel mai tashar jiragen ruwa, wanda shi ne babban birnin jihar Schleswig-Holstein ta Jamus. Na kasance a can don shiga cikin Taron Kimiyyar Dorewar Teku. A matsayin wani ɓangare na zaman taron farko na farkon safiya, rawar da nake takawa ita ce magana game da " Tekuna a cikin Anthropocene - Daga Rushewar Coral Reefs zuwa Rise of Plastic Sediments." Shirye-shiryen wannan taron tattaunawa ya ba ni damar sake yin tunani a kan dangantakar ɗan adam da teku, kuma na yi ƙoƙari in taƙaita abubuwan da muke yi da abin da ya kamata mu yi.

Whale Shark dale.jpg

Muna bukatar mu canza yadda muke bi da teku. Idan muka daina cutar da teku, zai warke cikin lokaci ba tare da wani taimako daga gare mu ba. Mun san cewa muna fitar da abubuwa masu kyau da yawa daga cikin teku, da kuma sanya abubuwan da ba su da kyau a ciki. Kuma da yawa, muna yin haka da sauri fiye da yadda tekun zai iya sake cika abubuwa masu kyau kuma ya farfado daga mummunan. Tun yakin duniya na biyu, yawan miyagun abubuwa ya karu a hankali. Mafi muni, ƙari da ƙari ba wai kawai mai guba ba ne, amma har ma ba za a iya yin biodegradable ba (hakika a kowane lokaci mai dacewa). Koguna daban-daban na robobi, alal misali, suna kan hanyarsu zuwa tekuna da rairayin bakin teku, suna taruwa a cikin gyres biyar kuma suna raguwa cikin kankanin lokaci. Wadancan guntun suna samun hanyar shiga cikin sarkar abinci na dabbobi da mutane. Hatta murjani ana samun su suna cin waɗannan ƴan ƙanana na robobi-suna sha da gubobi, ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta da suka ɗauko suka toshe.sarki sha na ainihin abubuwan gina jiki. Wannan ita ce irin cutarwa da ya wajaba a kiyaye domin duk rayuwar duniya.

Muna da abin da ba za a iya gujewa ba kuma ba za a iya musantawa ga ayyukan teku ba, koda kuwa teku ba ta nan don yi mana hidima. Idan muka ci gaba da kafa ci gaban tattalin arzikin duniya a kan teku, kuma kamar yadda wasu masu tsara manufofi ke kallon teku don sabon “ci gaban shuɗi” dole ne:

• Ku yi ƙoƙari don kada ku cutar da ku
• Ƙirƙirar dama don maido da lafiyar teku da daidaito
• Cire matsi daga amintattun jama'a - na gama gari

Shin za mu iya inganta haɗin gwiwar kasa da kasa da ke da alaƙa da ainihin yanayin teku a matsayin albarkatun ƙasa da aka raba?

Mun san barazanar teku. A gaskiya, mu ne ke da alhakin lalacewar halin da yake ciki a halin yanzu. Za mu iya gano mafita kuma mu ɗauki alhakin aiwatar da su. Holocene ya ƙare, mun shiga cikin Anthropocene-wato, kalmar da yanzu ke kwatanta yanayin yanayin kasa na yanzu wanda shine tarihin zamani kuma yana nuna alamun tasiri na ɗan adam. Mun gwada ko wuce iyakar yanayi ta ayyukanmu. 

Kamar yadda wani abokin aiki ya ce kwanan nan, mun kori kanmu daga aljanna. Mun ji daɗin kusan shekaru 12,000 na kwanciyar hankali, yanayin da ba za a iya faɗi ba kuma mun sami isasshen lalacewa ta hanyar hayaki daga motoci, masana'antu da kayan aikin makamashi don sumbatar wannan bankwana.

photo-1419965400876-8a41b926dc4b.jpeg

Don canza yadda muke kula da teku, dole ne mu ayyana dorewa fiye da yadda muka yi a baya - don haɗawa:

• Yi tunani game da matakan rigakafi da hanyoyin magancewa, ba kawai karbuwa ba yayin fuskantar saurin canji 
• Yi la'akari da aikin teku, hulɗa, tasirin tari, da madaukai na amsawa.
• Kada ku cutar da ku, kauce wa ƙarin lalacewa
• Kariyar muhalli
• Damuwar zamantakewa da tattalin arziki
• Adalci / ãdalci / da'a bukatun
• Aesthetic / kyau / kallon zubarwa / ma'anar wuri
• Tarihi / al'adu dabi'u da bambancin
• Magani, haɓakawa da sabuntawa

Mun yi nasarar wayar da kan al'amuran teku a cikin shekaru talatin da suka gabata. Mun tabbatar da cewa batutuwan teku suna cikin ajandar taron kasa da kasa. Shugabanninmu na kasa da na duniya sun yarda da bukatar magance barazanar teku. Za mu iya zama da bege cewa yanzu muna matsawa zuwa mataki.

Martin Garrido.jpg

Kamar yadda muka yi har zuwa wani lokaci tare da kula da gandun daji, muna motsawa daga amfani da amfani zuwa kariya da kiyaye teku yayin da muka gane cewa kamar lafiyayyen gandun daji da wuraren daji, teku mai lafiya yana da kimar da ba za ta iya kima ba don amfanin duk rayuwa a duniya. Za a iya cewa mun ɗan tashi da ƙafa marar kyau a farkon tarihin yunƙurin muhalli sa’ad da waɗanda suka nanata ‘yancin’ ’yan Adam suka yi hasarar waɗanda suka nanata ’yancin yin amfani da halittun Allah don amfaninmu, ba tare da ɗauka da muhimmanci ba. wajibcinmu na kula da wannan halitta.

A matsayin misali na abin da za a iya yi, zan rufe ta hanyar nuna acidification na teku, sakamakon wuce haddi na iskar gas na Greenhouse wanda aka sani amma ba a fahimta ba shekaru da yawa. Ta hanyar jerin tarurrukan da ya yi kan "Tekun Ruwa a Duniyar CO2," Yariman Monaco na Prince Albert II, ya haɓaka ci gaban kimiyya cikin sauri, babban haɗin gwiwa tsakanin masana kimiyya, da fahimtar duniya gama gari game da matsalar da dalilinta. Bi da bi, shugabannin gwamnati sun mayar da martani ga bayyananne da kuma tabbatacce tasirin abubuwan da ke faruwa na acidification na teku a kan gonakin kifi a cikin Pacific Northwest-kafa manufofi don magance haɗari ga masana'antu da darajar daruruwan miliyoyin daloli ga yankin.  

Don haka, ta hanyar ayyukan haɗin gwiwa na mutane da yawa da kuma sakamakon ilimin da aka raba da kuma shirye-shiryen yin aiki, mun sami damar ganin fassarar kimiyya da sauri zuwa manufofi masu tasowa, manufofin da ke inganta lafiyar albarkatun da dukan rayuwa. ya dogara. Wannan abin koyi ne da ya kamata mu kwaikwaya idan za mu samu dorewar teku da kuma kare albarkatun ruwa ga al'ummomi masu zuwa.