Daga Mark J. Spalding, Shugaba, The Ocean Foundation da Caroline Coogan, Mataimakin Gidauniya, Gidauniyar Ocean

A The Ocean Foundation, mun yi tunani sosai game da sakamakon. Muna baƙin ciki da mugayen labarun ɗan adam na asara sakamakon guguwa irin ta da ta afkawa St. Lucia, Trinidad & Tobago, da sauran ƙasashen tsibiri a jajibirin Kirsimeti. An yi ta nuna juyayi da taimako ga wadanda abin ya shafa, kamar yadda ya kamata. Mun dade muna tambayar kanmu mene ne abubuwan da za a iya hango bayan guguwa kuma me za mu iya yi don mu yi tanadin abin da zai biyo baya?

Musamman ma, mun kasance muna tambayar kanmu ta yaya za mu iya iyakancewa ko ma hana illolin da ke fitowa daga tarkacen da ambaliyar ruwa, iska, da guguwa ke haifarwa—musamman lokacin da ta tashi a cikin ruwa na kusa da bakin teku. Yawancin abin da ke wanke ƙasa da cikin magudanar ruwa da teku an yi shi da wani abu mara nauyi, marar ruwa wanda ke shawagi a ƙasa ko ƙasan ruwa. Ya zo da siffofi da yawa, girma, kauri, kuma ana amfani da shi ta hanyoyi daban-daban don ayyukan ɗan adam. Daga jakunkuna da kwalabe zuwa masu sanyaya abinci, daga kayan wasan yara zuwa tarho—robobi suna ko’ina a cikin jama’a, kuma maƙwabtanmu na teku suna jin kasancewarsu sosai.

Batu na baya-bayan nan na Binciken Kimiyyar Ruwan Ruwa na SeaWeb ya bayyana matsalar da ta biyo baya a zahiri a ci gaba da tattaunawa ta The Ocean Foundation game da guguwa da kuma abubuwan da ke biyo baya, musamman a lokacin da ake magance matsalar sharar ruwa a cikin teku, ko fiye da haka: tarkacen ruwa. Mun yi farin ciki sosai kuma mun yi mamakin adadin labaran da aka yi nazari da su da kuma abubuwan da ke da alaƙa da ake bugawa yanzu da kuma a cikin watanni masu zuwa waɗanda ke ba da tarihin wannan matsala. Mun yi farin ciki da sanin cewa masana kimiyya suna nazarin tasirinsa: daga binciken da aka yi na tarkacen ruwa a kan tarkacen ruwan teku na Belgium zuwa tasirin kayan kamun kifi da aka watsar (misali tarun fatalwa) akan kunkuru na teku da sauran dabbobi a Australia, har ma da kasancewar robobi. a cikin dabbobi tun daga kananun barnacles zuwa kifayen da ake kamawa da sayar da su don amfanin mutane. Mun yi matukar mamakin yadda ake kara tabbatar da girman wannan matsala a duniya da kuma yadda ake bukatar a yi don magance ta – da kuma hana ta yin muni.

A cikin yankunan bakin teku, guguwa sau da yawa suna da ƙarfi kuma suna tare da kwararowar ruwa da ke gangarowa daga tudu zuwa magudanan ruwa, raƙuman ruwa, koguna da koguna, kuma daga ƙarshe zuwa teku. Ruwan yana ɗaukar yawancin kwalabe, gwangwani, da sauran sharar da aka manta da su, a ƙarƙashin bishiyoyi, a wuraren shakatawa, har ma a cikin kwandon shara marasa tsaro. Yana kai tarkacen cikin magudanan ruwa inda ya takure cikin daji kusa da gadon rafi ko kuma a kama shi da duwatsu da gada, kuma daga ƙarshe, igiyar ruwa ta tilasta ta, ta sami hanyar zuwa rairayin bakin teku da kuma shiga cikin marshes da sauran wurare. Bayan guguwar Sandy, buhunan robobi sun yi wa bishiyoyi ado a kan titin bakin rairayin bakin teku kamar yadda guguwar ta taso—fiye da taku 15 daga ƙasa a wurare da yawa, ruwa ya ɗauke shi a wurin yayin da yake gudu daga ƙasa zuwa teku.

Ƙasashen tsibiri sun riga sun sami babban ƙalubale idan ana maganar sharar ƙasa—ƙasa tana da ƙima kuma amfani da shi don shara ba ta da amfani sosai. Kuma - musamman a yanzu a cikin Caribbean - suna da wani ƙalubale idan ya zo ga sharar gida. Me zai faru idan guguwa ta zo kuma dubban ton na tarkace mai cike da tarkace ya zama abin da ya rage na gidajen mutane da abubuwan da ake so? Ina za a sa? Menene ya faru da rafuffuka da ke kusa da rairayin bakin teku, mangroves, da ciyawa na teku sa’ad da ruwan ya kawo musu da yawa daga cikin tarkacen da aka gauraye da najasa, najasa, kayan tsabtace gida, da sauran kayan da aka adana a cikin al’ummomin ’yan Adam har sai da guguwar ta yi? Nawa tarkace ruwan sama na yau da kullun ke ɗauka zuwa rafuka da kan rairayin bakin teku da kuma cikin ruwa na kusa? Me ya faru da shi? Ta yaya ya shafi rayuwar ruwa, jin daɗin nishaɗi, da kuma ayyukan tattalin arziƙin da ke kula da al'ummomi a tsibiran?

Shirin Muhalli na Caribbean na UNEP ya dade yana sane da wannan matsala: yana bayyana batutuwan a gidan yanar gizonsa, Sharar Datti da Ruwan Ruwa, da kuma tara mutane masu sha'awar game da zaɓuɓɓuka don inganta sarrafa sharar gida ta hanyoyin da za su rage cutar da ruwa da wuraren zama na kusa. Jami'ar bayar da tallafi da Bincike na Gidauniyar Ocean, Emily Franc, ta halarci taron irin wannan faɗuwar da ta gabata. Mambobin taron sun haɗa da wakilai daga tsararrun ƙungiyoyin gwamnati da masu zaman kansu.[1]

Mummunan asarar rayuka da al'adun al'umma a guguwar jajibirin Kirsimeti shine farkon labarin. Muna da hakkin abokanmu na tsibirin su yi tunani gaba game da sauran sakamakon hadari na gaba. Mun san cewa saboda kawai wannan guguwar ta kasance sabon abu, ba yana nufin ba za a sami wasu abubuwan da ba a saba gani ba ko ma da ake tsammanin guguwa.

Mun kuma san cewa hana robobi da sauran gurbatar yanayi isa cikin teku ya kamata a ba mu fifiko. Yawancin filastik ba ya karye ya tafi cikin teku - kawai yana tarwatsewa zuwa ƙanana da ƙananan sassa, yana lalata tsarin ciyarwa da haifuwa na dabbobin da tsire-tsire masu girma a cikin teku. Kamar yadda za ku iya sani, akwai tarin filastik da sauran tarkace a cikin manyan gyres kowane teku na duniya - tare da Babban Sharan Ruwa na Pacific (kusa da tsibirin Midway da kuma rufe tsakiyar Arewacin Pacific Ocean) wanda ya fi shahara, amma, abin bakin ciki. , ba na musamman ba.

Don haka, akwai mataki ɗaya da duk za mu iya tallafawa: Rage kera robobi masu amfani guda ɗaya, haɓaka ƙarin kwantena masu ɗorewa da tsarin isar da ruwa da sauran kayayyaki zuwa inda za a yi amfani da su. Hakanan zamu iya yarda akan mataki na biyu: Tabbatar da cewa kofuna, jakunkuna, kwalabe, da sauran tarkacen filastik an kiyaye su daga magudanar ruwa, ramuka, rafuka da sauran hanyoyin ruwa. Muna so mu kiyaye duk kwantena filastik daga iska a cikin teku da kuma kan rairayin bakin tekunmu.

  • Za mu iya tabbatar da cewa an sake yin amfani da duk sharar ko kuma an jefar da ita yadda ya kamata.
  • Za mu iya shiga cikin tsaftacewar al'umma don taimakawa wajen kawar da tarkacen da ka iya toshe hanyoyin ruwa.

Kamar yadda muka sha fada a baya, maido da tsarin gabar teku wani muhimmin mataki ne na tabbatar da al'ummomi masu juriya. Ƙwararren al'ummomin bakin teku waɗanda ke saka hannun jari don sake gina waɗannan wuraren don taimakawa shiryawa ga guguwa mai tsanani suna samun nishaɗi, tattalin arziki, da sauran fa'idodi kuma. Tsare sharar daga bakin rairayin bakin teku da kuma fita daga ruwa yana sa al'umma ta fi sha'awar baƙi.

Caribbean tana ba da nau'ikan tsibirai da ƙasashe na bakin teku don jawo hankalin baƙi daga ko'ina cikin Amurka da duniya. Kuma, waɗanda ke cikin masana'antar balaguro suna buƙatar kula da wuraren da abokan cinikinsu ke tafiya don jin daɗi, kasuwanci, da dangi. Dukanmu mun dogara da kyawawan rairayin bakin teku, na musamman na murjani reefs, da sauran abubuwan al'ajabi na halitta don rayuwa, aiki, da wasa. Za mu iya haduwa don hana cutarwa a inda za mu iya kuma magance sakamakon, kamar yadda ya kamata.

[1] Ƙungiyoyi da dama suna aiki don ilmantarwa, tsaftacewa, da kuma gano hanyoyin magance gurɓataccen filastik a cikin teku. Sun hada da Conservancy Ocean, 5 Gyres, Coalition Pollution Coalition, Surfrider Foundation, da dai sauransu.