kuma ga duk rayuwa a duniyarmu mai shuɗi.

Wannan lokaci ne na haɗin kai da kuma kula da wasu. Lokaci don mayar da hankali kan tausayawa da fahimta. Kuma, lokacin da za a zauna lafiya da koshin lafiya da kuma taimaka wa waɗanda suke buƙata gwargwadon iko. Har ila yau lokaci ne da za a yi hasashen irin kalubalen da za a fuskanta a nan gaba, da kuma tsara shirin gaba don murmurewa bayan barkewar cutar.

Dakatar da tattalin arzikin duniya sakamakon cutar ta COVID-19 ba hujja ba ce don sauya kyakkyawan aiki mai ban mamaki da ke samun ci gaba don maido da teku cikin lafiya da wadata. Hakanan ba dama ba ce don nuna yatsu da ba da shawarar dakatarwa kamar wannan yana da kyau iri ɗaya ga muhalli. A gaskiya ma, bari mu yi amfani da darussan da muke koyo tare a matsayin wata dama a gare mu don sanya ikon teku mai lafiya da wadata a ginshiƙi na sake dawowa tare.

A sabon karatu a Nature ya ce za mu iya samun cikakkiyar lafiyar teku a cikin shekaru 30!

Kuma, babban binciken sama da 200 na manyan masana tattalin arziki na duniya ya nuna amincewa da yawa cewa fakitin mai da hankali kan muhalli zai tabbatar da mafi kyawun yanayi da tattalin arziki [Hepburn, C., O'Callaghan, B., Stern, N. , Stiglitz, J., da Zenghelis, D. (2020),'Shin fakitin dawo da kasafin kuɗi na COVID-19 zai haɓaka ko jinkirta ci gaba kan canjin yanayi?[', Oxford Review of Economic Policy 36(S1) mai zuwa]

Za mu iya kiran burinmu na tattalin arziki mai kyau, iska mai tsabta, ruwa mai tsabta da kuma teku mai yawa "burin mu na muhalli" domin a ƙarshen rana dukan rayuwa a duniya suna amfana.

Don haka, bari mu yi amfani da burin mu na muhalli na gama kai don yin hidimar daidaita tattalin arziƙin tattalin arziƙin don sake samar da ci gaban tattalin arziki mai dorewa a ƙarƙashin sabuwar kwangilar zamantakewa. Za mu iya inganta kyawawan manufofi waɗanda ke goyan bayan halaye masu kyau. Za mu iya canza dabi'unmu don yin tasiri mai kyau ta duk aikinmu, yin ayyukan da ke gyarawa da sake farfadowa ga teku. Kuma, za mu iya dakatar da waɗannan ayyukan da ke ɗaukar kyawawan abubuwa daga cikin teku, da kuma sanya abubuwa marasa kyau a ciki.

Shirye-shiryen farfado da tattalin arziki na gwamnatoci na iya ba da fifiko ga tallafi ga sassan Tattalin Arziki na Blue waɗanda ke da babban ƙarfin samar da ayyukan yi, kamar makamashin sabunta teku, abubuwan more rayuwa na jirgin ruwa, da hanyoyin jure yanayin yanayi. Za a iya raba hannun jarin jama'a don taimakawa rage jigilar kayayyaki, haɗa tsarin carbon blue zuwa cikin NDCs, don haka manne da alkawuran Paris, alkawurran Tekun mu, da alkawurran Majalisar Dinkin Duniya SDG14 Ocean Conference. Wasu daga cikin waɗannan manufofin sun riga sun yi aiki, tare da shugabannin siyasa da masana'antu masu basira suna bin ingantattun ayyuka da ingantattun fasahohi. Wasu ana iya tunanin ko tsara su amma har yanzu suna buƙatar ginawa. Kuma, kowane ɗayansu yana samar da ayyukan yi tun daga ƙira da aiwatarwa, zuwa ayyuka da kulawa, tare da duk abubuwan da ake buƙata don ci gaba.

Mun riga mun ga cewa dorewa ya yi tsalle zuwa gaban abubuwan da kamfanoni ke ba da fifiko ga kamfanoni da yawa.

Suna ganin wannan a matsayin shekaru goma na aiki don matsawa zuwa ga hayaƙin sifiri, tattalin arziƙin madauwari, kare nau'ikan halittu, rage marufi da gurɓataccen filastik. Duba Dorewa Trends. Yawancin waɗannan canje-canjen kamfanoni suna amsa buƙatun mabukaci.

Sama da shekaru 17, mun gina Gidauniyar Ocean Foundation don duba gaba ga abin da za a iya yi na gaba don sauya yanayin lalata muhallin teku a duniya. Al'ummarmu na duniya - daraktoci, masu ba da shawara, da ma'aikata - suna ci gaba da tashi kowace safiya don amsa barazanar lafiyar teku da kuma neman mafita - daga gida, lokacin bala'i, da kuma fuskantar durkushewar tattalin arziki babu ɗayansu da ya taɓa shaida. Abin da muka fara yi da alama yana aiki. Mu hanzarta. Wannan shine dalilin da ya sa muke magana game da damar da za mu yi Blue Shift yayin da muke sake gina tattalin arziki, da kuma sake inganta teku.

Ina fatan duk kuna cikin kyakkyawan tsari da yanayi, masu hankali amma tabbatacce.

Don teku, Mark