Tarihi

A cikin 2021, Amurka ta kafa sabon haɗin gwiwa tsakanin hukumomi da yawa don haɓaka ƙananan shugabannin tsibirin wajen yaƙar matsalar yanayi da haɓaka juriya ta hanyoyin da ke nuna al'adunsu na musamman da buƙatun ci gaba mai dorewa. Wannan haɗin gwiwa yana goyan bayan Shirin Gaggawa na Shugaban Ƙasa don daidaitawa da jurewa (PREPARE) da sauran manyan tsare-tsare kamar haɗin gwiwar Amurka da Caribbean don magance Rikicin Yanayi (PACC2030). Hukumar Kula da Ruwa da Ruwa ta Kasa (NOAA) tana haɗin gwiwa tare da Ma'aikatar Harkokin Wajen Amurka (DoS), tare da Gidauniyar Ocean Foundation (TOF), don tallafawa wani shiri na musamman da ke jagorantar tsibirin - Cibiyar Sadarwar Tsibirin Local2030 - ta hanyar haɗin gwiwar fasaha tare da goyan baya ga kananan tsibiran kasashe masu tasowa don ci gaba da haɗa bayanan yanayi da bayanai don jurewa, da kuma aiwatar da ingantattun dabarun sarrafa albarkatun ruwa da na ruwa don tallafawa ci gaba mai dorewa.

Cibiyar Sadarwar Tsibirin Local2030 wata cibiyar sadarwa ce ta duniya, wacce ke jagorantar tsibiri da aka keɓe don haɓaka Manufofin Ci Gaban Dorewa ta Majalisar Dinkin Duniya (SDG) ta hanyar samar da mafita na cikin gida, al'adu. Cibiyar sadarwa tana haɗa al'ummomin tsibirin, jihohi, al'ummomi, da al'adu, duk an haɗa su ta hanyar abubuwan da suka shafi tsibirin, al'adu, ƙarfi, da kalubale. Ka'idoji Hudu na Cibiyar Sadarwar Tsibirin Local2030 sune: 

  • Gano manufofin gida don ciyar da SDGs gaba da ƙarfafa jagoranci na siyasa na dogon lokaci kan ci gaba mai dorewa da juriyar yanayi 
  • Ƙarfafa haɗin gwiwar jama'a da masu zaman kansu waɗanda ke tallafawa masu ruwa da tsaki daban-daban wajen haɗa ƙa'idodin dorewa cikin manufofi da tsare-tsare 
  • Auna ci gaban SDG ta hanyar bin diddigi da bayar da rahoto kan alamomin gida da na al'ada 
  • Aiwatar da ƙayyadaddun yunƙuri waɗanda ke haɓaka juriyar tsibiri & tattalin arziƙin madauwari ta hanyar hanyoyin da suka dace na gida, musamman a haɗin gwiwar ruwa-makamashi da abinci don haɓaka jin daɗin rayuwa da muhalli. 

Ƙungiyoyin Ayyuka guda biyu (COP) - (1) Bayanai don Jurewa Yanayi da (2) Yawon shakatawa mai dorewa da sabuntawa - ana tallafawa a ƙarƙashin wannan haɗin gwiwar cibiyoyi da yawa. Waɗannan COPs suna haɓaka koyo-da-tsara da haɗin gwiwa. Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwaƙwalwa tọn na Local2030 ya gano ta hanyar Tsarin Gida na 19 na COVID-10 da ci gaba da hulɗa tare da tsibiran. Pre-covid, yawon shakatawa shine masana'antar haɓaka mafi sauri a duniya wanda ke da kusan kashi XNUMX% na ayyukan tattalin arzikin duniya, kuma yana ɗaya daga cikin manyan masu samar da ayyukan yi ga tsibiran. Duk da haka, yana da babban tasiri a kan yanayi na halitta da ginannen yanayi, da walwala da al'adun jama'a. Barkewar cutar ta COVID, yayin da take lalata masana'antar yawon shakatawa, ta kuma ba mu damar gyara barnar da muka yi wa muhallinmu da al'ummominmu kuma mu dakata mu yi tunanin yadda za mu iya gina tattalin arziƙin da ya fi dacewa a nan gaba. Shirye-shiryen yawon shakatawa dole ne ba kawai rage mummunan tasirinsa ba amma da gangan don inganta al'ummomin da yawon shakatawa ke faruwa. 

Ana ɗaukar sake fasalin yawon shakatawa a matsayin mataki na gaba a cikin yawon shakatawa mai dorewa, musamman idan aka yi la'akari da sauyin yanayi cikin sauri. Yawon shakatawa mai dorewa yana mai da hankali kan rage mummunan tasirin don amfanin al'ummomi masu zuwa. Yawon shakatawa mai sabuntawa yana neman barin inda aka nufa fiye da yadda yake tare da inganta rayuwar al'ummar yankin. Yana ganin al'ummomi a matsayin tsarin rayuwa waɗanda ke bambanta, suna hulɗa da juna akai-akai, haɓakawa, da mahimmanci don samar da daidaituwa da gina haɓaka don inganta jin dadi. A jigon sa, an fi mai da hankali kan buƙatu da buri na al'ummomin da suka karbi bakuncinsu. Ƙananan tsibiran suna cikin waɗanda suka fi fuskantar tasirin yanayi. Mutane da yawa suna fuskantar ƙalubalen ƙalubale da ƙalubalen da suka danganci canje-canje a matakan teku da ambaliya ta bakin teku, canjin yanayin zafi da yanayin ruwan sama, ƙarancin ruwan teku, da matsananciyar al'amura kamar guguwa, fari, da raƙuman zafin ruwa. A sakamakon haka, yawancin al'ummomin tsibirin, gwamnatoci, da abokan tarayya na duniya suna neman hanyoyi don fahimta, tsinkaya, ragewa, da kuma daidaitawa ga sauyin yanayi a cikin yanayin ingantaccen juriya da ci gaba mai dorewa. Kamar yadda al'ummomin da ke da mafi girman bayyanar da rauni sau da yawa suna da mafi ƙarancin ƙarfi don magance waɗannan ƙalubalen, akwai buƙatar ƙara ƙarfi a waɗannan yankuna don tallafawa waɗannan ƙoƙarin. Don taimakawa wajen gina ƙarfin, NOAA da Local2030 Islands Network sun ha] a hannu da Gidauniyar Ocean Foundation, wata ƙungiya mai zaman kanta ta 501 (c) (3) da ke Washington, DC, don yin aiki a matsayin mai masaukin kasafin kuɗi don Shirin Ba da Tallafin Yawon shakatawa na Regenerative Tourism Catalyst. Waɗannan tallafin an yi niyya ne don tallafawa al'ummomin tsibiri wajen aiwatar da ayyukan sake fasalin yawon buɗe ido/hanyoyi ciki har da waɗanda aka tattauna a yayin tarurrukan Ayyukan Al'umma. 

 

An haɗa cikakken cancanta da umarnin yin amfani da su a cikin buƙatun zazzagewar don shawarwari.

Game da The Ocean Foundation

A matsayin kawai tushen al'umma ga teku, The Ocean Foundation's 501(c)(3) manufa shine tallafawa, ƙarfafawa, da haɓaka waɗannan ƙungiyoyin da aka sadaukar don juyar da yanayin lalata muhallin teku a duniya. Muna mai da hankali kan ƙwarewar haɗin gwiwarmu kan barazanar da ke tasowa don samar da mafita mai mahimmanci da ingantattun dabarun aiwatarwa.

Akwai Tallafin Kuɗi

Shirin Ba da Tallafin Yawon shakatawa na Sake Haɓaka zai ba da kyautar kusan tallafin 10-15 don ayyukan har zuwa tsawon watanni 12. Kyautar Kyauta: USD $5,000 - $15,000

Waƙoƙin Shirin (Yanayin Jigogi)

  1. Yawon shakatawa mai dorewa kuma mai sabuntawa: gabatar da inganta manufar yawon shakatawa mai dorewa da sake farfado da ita ta hanyar tsarawa yawon shakatawa wanda ba wai kawai ya rage mummunan tasirinsa ba amma da gangan don inganta al'ummomin da yawon shakatawa ke gudana. Wannan waƙar na iya haɗawa da haɗin gwiwa tare da masu ruwa da tsaki na masana'antu. 
  2. Tsarin Yawon shakatawa na Farfaɗo da Tsarin Abinci (Permaculture): ayyukan tallafi waɗanda ke haɓaka tsarin abinci mai sabuntawa waɗanda kuma ke tallafawa ayyukan yawon buɗe ido gami da alaƙa da al'amuran al'adu. Misalai kuma na iya haɗawa da inganta tsaro na abinci, haɓaka ayyukan abinci na al'ada, haɓaka ayyukan da ba a taɓa gani ba, da kuma tsara hanyoyin rage sharar abinci.
  3. Yawon shakatawa mai sabuntawa da Abincin teku: ayyukan da ke tallafawa samar da abincin teku, kamawa, da ganowa ta hanyar sake fasalin ayyukan yawon shakatawa masu alaƙa da nishaɗi da kamun kifi na kasuwanci ko ayyukan kiwo. 
  4. Yawon shakatawa mai ɗorewa mai ɗorewa da mafita na tushen yanayi gami da Carbon Blue: ayyukan da ke goyan bayan IUCN Nature Based Solutions Global Standards ciki har da inganta muhallin halittu da bambancin halittu, inganta kiyayewa, ko goyon bayan blue carbon carbon management / kiyayewa.
  5. Yawon shakatawa na Farfaɗo da Al'adu/Al'ada: ayyukan haɗawa da amfani da tsarin ilimin ƴan asalin ƙasar da daidaita hanyoyin yawon buɗe ido tare da ra'ayoyin al'adu / na al'ada na kulawa da kariya na wurare.
  6. Yawon shakatawa mai ɗorewa da Sake Haɓaka da jan hankalin Matasa, Mata, da/ko Wasu Ƙungiyoyin da ba su da wakilci: ayyukan da ke tallafawa ƙungiyoyi masu ƙarfafawa don tsarawa, haɓakawa, ko aiwatar da ra'ayoyin yawon shakatawa masu sabuntawa.

Ayyukan da suka cancanta

  • Yana buƙatar tantancewa da nazarin rata (haɗa da yanayin aiwatarwa)
  • Haɗin gwiwar masu ruwa da tsaki ciki har da haɗin gwiwar al'umma 
  • Ƙarfafa ƙarfi gami da horo da bita
  • Zane da Aiwatar da Ayyukan Sa-kai
  • Ƙididdigar Tasirin Yawon shakatawa da tsare-tsare don rage tasiri
  • Aiwatar da abubuwan haɓakawa / dorewa don baƙi ko sabis na baƙi

Cancanta & Bukatun

Don yin la'akari da wannan lambar yabo, cibiyoyin neman izinin dole ne su kasance cikin ɗayan ƙasashe masu zuwa: Antigua da Barbuda, Bahamas, Barbados, Belize, Cabo Verde, Comoros, Dominica, Jamhuriyar Dominican, Jihohin Tarayyar Micronesia, Fiji, Grenada, Guinea Bissau, Guyana, Haiti, Jamaica, Kiribati, Maldives, Marshall Islands, Mauritius, Nauru, Palau, Papua New Guinea, Philippines, Samoa, Sao Tome e Principe, Seychelles, Solomon Islands, St. Kitts da Nevis, St. Lucia, St. .Vincent da Grenadines, Suriname, Timor Leste, Tonga, Trinidad and Tobago, Tuvalu, Vanuatu. Ƙungiyoyi da aikin aiki na iya kasancewa kawai a cikin su kuma suna amfana da tsibiran da aka jera a sama.

tafiyar lokaci

  • Saki Kwanan wata: Fabrairu 1, 2024 
  • Webinar na Bayani: Fabrairu 7, 2024 (1:30 na yamma PDT / 7:30 na yamma EDT / 9:30 na yamma UTC);
  • Shawarwari Prep Zama Mai Kyau: Maris 12, 2024 (4:30 na yamma PDT / 7:30 na yamma EDT / Maris 13, 2024, 12:30 na safe UTC);
  • Zaman tallafi wanda aka bayar a watan Afrilu 2024 na cikin mutum taron CoP
  • Ƙarshen Shawarwari: Yuni 30, 2024, da 11:59 na yamma EDT
  • Sanarwa na Kyauta: Agusta 15, 2024
  • Ranar Fara Aikin: Satumba 1, 2024
  • Kwanan Ƙarshen Aikin: Agusta 31, 2025

Yadda za a Aiwatar

Bayanin hulda

Da fatan za a jagoranci duk tambayoyi game da wannan RFP zuwa Courtnie Park, a [email kariya].