Miranda Ossolinski

Dole ne in yarda cewa na fi sani game da bincike fiye da abubuwan da suka shafi kiyaye teku lokacin da na fara aiki a gidauniyar The Ocean a lokacin bazara na 2009. Duk da haka, bai ɗauki lokaci mai tsawo ba kafin in ba da hikimar kiyaye teku ga wasu. Na fara ilmantar da iyalina da abokaina, ina ƙarfafa su su sayi daji maimakon kifi kifi, na shawo kan mahaifina ya rage cin abincin tuna, da fitar da jagorar aljihuna na Seafood Watch a gidajen cin abinci da kantunan miya.


A lokacin bazara na na biyu a TOF, na tsunduma cikin aikin bincike kan “ecolabeling” tare da haɗin gwiwar Cibiyar Shari’ar Muhalli. Tare da karuwar shaharar samfuran da aka yi wa lakabi da "abokan muhalli" ko "kore," ya zama kamar yana ƙara mahimmanci don duba ƙayyadaddun ƙa'idodin da ake buƙata na samfur kafin ya sami ecolabel daga mahallin mutum ɗaya. Ya zuwa yau, babu wani ma'auni na ecolabel guda ɗaya da gwamnati ta ɗauki nauyin kifaye ko samfuran teku. Koyaya, akwai ƙoƙarce-ƙoƙarce masu zaman kansu na ecolabel (misali Majalisar Kula da Ruwa) da kuma kimanta dorewar abincin teku (misali waɗanda aka ƙirƙira ta Monterey Bay Aquarium ko Cibiyar Blue Ocean) don sanar da zaɓin mabukaci da haɓaka ingantattun ayyuka don girbin kifi ko samarwa.

Aikina shine in duba ma'auni da yawa don sanar da abin da zai iya zama ma'auni masu dacewa don takaddun shaida na wani ɓangare na uku na abincin teku. Tare da haɓaka samfuran da yawa, yana da ban sha'awa don gano ainihin abin da waɗannan alamun ke faɗi game da samfuran da suka tabbatar.

Ɗaya daga cikin mizanin da na bita a cikin bincikena shine Ƙimar Zagayowar Rayuwa (LCA). LCA tsari ne wanda ke ƙirƙira duk kayan aiki da abubuwan kuzari da abubuwan da ake fitarwa a cikin kowane mataki na rayuwar samfurin. Har ila yau, an san shi da "hanyar shimfiɗar jariri zuwa kabari," LCA tana ƙoƙarin ba da mafi daidaito da cikakkiyar ma'auni na tasirin samfurin akan muhalli. Don haka, ana iya shigar da LCA cikin ƙa'idodin da aka saita don ecolabel.

Green Seal yana ɗaya daga cikin alamun da yawa waɗanda suka tabbatar da kowane nau'in samfuran yau da kullun, daga takarda da aka sake yin fa'ida zuwa sabulun hannu mai ruwa. Green Seal yana ɗaya daga cikin ƴan manyan ecolabels waɗanda suka haɗa LCA cikin tsarin takaddun samfuran sa. Tsarin ba da takaddun shaida ya haɗa da lokacin Nazarin Kima Tsarin Rayuwa wanda ya biyo bayan aiwatar da shirin aiki don rage tasirin zagayowar rayuwa bisa sakamakon binciken. Saboda waɗannan sharuɗɗan, Green Seal ya cika ka'idodin da ISO (Kungiyar Ƙwararrun Ƙarfafawa ta Duniya) da Hukumar Kare Muhalli ta Amurka ta gindaya. Ya bayyana a sarari a tsawon lokacin bincike na cewa ko da ma'auni dole ne su dace da ma'auni.

Duk da rikitattun ma'auni da yawa a cikin ma'auni, na ƙara fahimtar tsarin takaddun samfuran waɗanda ke ɗauke da ecolabel kamar Green Seal. Alamar Green Seal tana da matakai uku na takaddun shaida (tagulla, azurfa, da zinariya). Kowannensu yana yin gini akan ɗayan bi-da-bi, ta yadda duk samfuran a matakin zinare dole ne su cika ka'idodin matakan tagulla da azurfa. LCA wani yanki ne na kowane matakin kuma ya haɗa da buƙatun don ragewa ko kawar da tasiri daga tushen albarkatun ƙasa, tsarin masana'anta, kayan marufi, da jigilar samfur, amfani, da zubarwa.

Don haka, idan mutum yana neman tabbatar da samfurin kifi, zai buƙaci duba inda aka kama kifi da yadda (ko kuma inda aka noma shi da kuma yadda). Daga can, yin amfani da LCA na iya haɗawa da nisa da aka yi jigilar shi don sarrafawa, yadda ake sarrafa shi, yadda ake jigilar shi, sanannen tasirin samarwa da amfani da kayan marufi (misali Styrofoam da filastik filastik), da sauransu, kai tsaye zuwa siyan mabukaci da zubar da shara. Dangane da kifin da ake noma, mutum zai kuma duba irin abincin da ake amfani da shi, da hanyoyin samun abinci, da yadda ake amfani da magungunan kashe qwari, da sauran magunguna, da kuma yadda ake magance zub da jini daga kayayyakin gona.

Koyo game da LCA ya taimaka mini in fahimci rikitattun abubuwan da ke tattare da auna tasirin muhalli, har ma da matakin mutum. Ko da yake na san cewa ina da illa ga muhalli ta hanyar kayayyakin da nake saya, da abincin da nake ci, da abubuwan da na jefar, sau da yawa yana da wahala a ga yadda tasirin hakan yake da gaske. Tare da hangen nesa "yaro zuwa kabari", yana da sauƙin fahimtar ainihin girman wannan tasirin kuma fahimtar cewa abubuwan da nake amfani da su ba su fara da ƙarewa da ni ba. Yana ƙarfafa ni in san yadda tasirina ke tafiya, don yin ƙoƙari don rage shi, da kuma ci gaba da ɗaukar jagorar aljihuna na Watchafood Watch!

Tsohuwar jami'ar bincike ta TOF Miranda Ossolinski ta kammala karatun digiri na 2012 a Jami'ar Fordham inda ta ninka digiri a cikin Mutanen Espanya da Tiyoloji. Ta yi bazarar ƙaramar shekararta tana karatu a ƙasar Chile. Kwanan nan ta kammala horon watanni shida a Manhattan tare da PCI Media Impact, wata kungiya mai zaman kanta wacce ta kware kan Ilimin Nishaɗi da sadarwa don canjin zamantakewa. Yanzu tana aikin talla a New York.