Daga Mark J. Spalding, Shugaba, The Ocean Foundation

A kan 25 Satumba 2014 Na halarci taron Wendy Schmidt Ocean Health X-Prize taron a Monterey Bay Aquarium Research Institute (MBARI) a Monterey, California.
Kyautar Wendy Schmidt Ocean Health X-Prize ta yanzu ita ce gasa ta dala miliyan 2 ta duniya wacce ke ƙalubalantar ƙungiyoyi don ƙirƙirar fasahar firikwensin pH wacce za ta iya araha, daidai da ingantaccen auna sinadarai na teku - ba wai kawai don tekun yana da kusan kashi 30 cikin 1,000,000 mafi acidic fiye da farkon. juyin juya halin masana'antu, amma saboda mun kuma san cewa acidity na teku na iya karuwa a sassa daban-daban na teku a lokuta daban-daban. Waɗannan ma'anonin suna nufin cewa muna buƙatar ƙarin sa ido, ƙarin bayanai don taimakawa al'ummomin bakin teku da ƙasashen tsibiri don amsa tasirin acid ɗin teku akan amincin abinci da kwanciyar hankali na tattalin arziki. Akwai kyaututtuka guda biyu: lambar yabo ta $1,000,000 Daidaita - don samar da mafi daidaito, kwanciyar hankali da ainihin firikwensin pH; da lambar yabo ta $XNUMX mai araha - don samar da mafi ƙarancin tsada, mai sauƙin amfani, daidai, barga, da ainihin firikwensin pH.

Tawagar 18 da suka shiga kyautar Wendy Schmidt Ocean Health X-Prize sun fito ne daga kasashe shida da jihohin Amurka 11; kuma suna wakiltar yawancin manyan makarantun ilimin teku na duniya. Bugu da ƙari, ƙungiyar matasa daga Seaside, California sun yanke (ƙungiyoyi 77 sun shigar da shigarwa, 18 kawai aka zaba don yin gasa). Ayyukan kungiyoyin sun riga sun yi gwajin gwaji a Oceanology International a London, kuma yanzu suna cikin tsarin tanki mai sarrafawa na kusan watanni uku na gwaji don daidaiton karatu a MBARI a Monterey.

Bayan haka, za a motsa su zuwa Puget Sound a cikin Pacific Northwest na kusan watanni huɗu na gwajin duniya na gaske. Bayan haka, za a yi gwajin teku mai zurfi (ga waɗannan kayan aikin da suka kai ga wasan karshe). Waɗannan gwaje-gwaje na ƙarshe za su kasance daga jirgin ruwa daga Hawaii kuma za a gudanar da su zuwa zurfin da ya kai mita 3000 (ko kuma ƙasa da mil 1.9 kawai). Manufar gasar ita ce nemo kayan aikin da suke da inganci, da kuma mai sauƙin amfani da mara tsada don tura tsarin. Kuma, a, yana yiwuwa a ci nasara duka kyaututtukan.

Gwajin a cikin dakin gwaje-gwaje, tankin MBARI, Pacific Northwest, da kuma a Hawaii an yi niyya don inganta fasahar da ƙungiyoyin 18 ke haɓakawa. Ana kuma taimaka wa masu shiga / masu fafatawa tare da haɓaka iya aiki a yadda ake haɗa kasuwanci da haɗin ba da lambar yabo ta bayan fage ga masana'antu. Wannan zai haɗa da haɗin kai kai tsaye zuwa masu zuba jari don ɗaukar samfuran firikwensin nasara zuwa kasuwa.

Akwai da dama daga cikin abokan cinikin kamfanonin fasaha da sauran waɗanda ke da sha'awar fasahar da suka haɗa da Teledyne, cibiyoyin bincike, Binciken yanayin ƙasa na Amurka, da kuma kamfanonin sa ido kan filayen mai da iskar gas (domin neman ɗigogi). Babu shakka, zai kuma dace da masana'antar kifi da kuma masana'antar kifi da aka kama saboda pH duk yana da mahimmanci ga lafiyarsu.

Manufar kyautar gabaɗaya ita ce nemo na'urori masu auna firikwensin da ba su da tsada don faɗaɗa iyawar sa ido da kuma haɗa zurfin teku da matsanancin yankuna na duniya. Babu shakka babban aiki ne a cikin dabaru don gwada duk waɗannan kayan aikin kuma zai zama abin sha'awa don ganin sakamakon. Mu a The Ocean Foundation muna da fatan cewa waɗannan saurin haɓaka fasahar haɓaka fasahar za su ba Abokanmu na Cibiyar Kula da Lafiya ta Duniya damar samun ƙarin araha da ingantattun na'urori masu auna firikwensin don faɗaɗa ɗaukar wannan hanyar sadarwa ta ƙasa da ƙasa da gina tushen ilimin don haɓaka amsoshi kan lokaci da raguwa. dabarun.

Da yawa daga cikin masana kimiyya (daga MBARI, UC Santa Cruz, Stanford's Hopkins Marine Station, da kuma Monterey Bay Aquarium) a taron sun lura cewa acidification na teku kamar meteor ya nufi duniya. Ba za mu iya ba da damar jinkirin aiki har sai an kammala karatun dogon lokaci kuma a ƙaddamar da mujallun da aka yi bita don bugawa a ƙarshe. Muna buƙatar hanzarta saurin bincike ta fuskar wani wuri mai tudu a cikin tekunmu. Wendy Schmidt, Julie Packard na Monterey Bay Aquarium da Wakilin Amurka Sam Farr sun tabbatar da wannan muhimmin batu. Wannan lambar yabo ta X na teku ana tsammanin zai samar da mafita cikin sauri.

Paul Bunje (X-Prize Foundation), Wendy Schmidt, Julie Packard da Sam Farr (Hoton Jenifer Austin na Google Ocean)

An yi niyya wannan lambar yabo don ƙarfafa ƙirƙira. Muna buƙatar ci gaba wanda ke ba da damar mayar da martani ga matsalar gaggawa na acidification na teku, tare da duk masu canjinsa da dama don mafita na gida-idan mun san yana faruwa. Kyautar a wata hanya ce nau'i ne na taron jama'a don samun mafita ga ƙalubalen auna inda da kuma yawan canjin kimiyyar teku ke canzawa. "A takaice dai, muna neman samun koma baya mai inganci kan zuba jari," in ji Wendy Schmidt. Ana fatan wannan kyautar za ta samu wadanda suka yi nasara a watan Yulin 2015.

Kuma, nan ba da jimawa ba za a sami ƙarin kyaututtuka na lafiyar teku guda uku masu zuwa. Kamar yadda muka kasance wani ɓangare na "Ocean Big Tunanin" mafitacin nazarin tunani a cikin X-Prize Foundation a watan Yunin da ya gabata a Los Angeles, zai yi farin ciki ganin abin da ƙungiyar a Gidauniyar X-Prize ta zaɓa don ƙarfafawa na gaba.